நீங்க சாப்பிடும் உணவுகளில் இருந்து இரும்புசத்தை அதிகமாக உறிஞ்சுவது எப்படி தெரியுமா?

இரும்பு ஒரு அத்தியாவசிய கனிமமாகும், இது உடலின் பல முக்கியமான செயல்பாடுகளுக்கு அவசியம். உடலின் வெவ்வேறு பகுதிகளில் ஆக்ஸிஜனைக் கொண்டு செல்லத் தேவையான இரத்தத்தில் ஹீமோகுளோபின் உற்பத்தி செய்யப்படுவதோடு, உங்கள் முடி, தோல் மற்றும் உடல் ஆரோக்கியத்தையும் பராமரிக்க இரும்பு உதவுகிறது. உலகெங்கிலும் ஏராளமான மக்கள் இரும்புச்சத்து குறைபாடு இரத்த சோகை பிரச்சினையால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளனர் என்பதை அறிந்து நீங்கள் ஆச்சரியப்படுவீர்கள்.

மாதவிடாய் காலத்தைச் சேர்ந்த பெண்கள் மற்றவர்களுடன் ஒப்பிடும்போது இந்த குறைபாட்டிற்கு அதிகமாக ஆளாகிறார்கள். சுமார் 20 சதவீதம் பெண்கள், 50 சதவீதம் கர்ப்பிணிப் பெண்கள், 3 சதவீத ஆண்களுக்கு உடலில் போதுமான இரும்புச்சத்து இல்லை. சோர்வு, தலைச்சுற்றல், தலைவலி, குளிர்ச்சியின் உணர்திறன் மற்றும் மூச்சுத் திணறல் ஆகியவை இதன் அறிகுறிகளாக இருக்கலாம். நீங்கள் உட்கொள்ளும் உணவில் இருந்து இரும்பு உறிஞ்சுதலை அதிகரிப்பது எப்படி என்று இக்கட்டுரையில் தெரிந்துகொள்ளலாம்.

உறிஞ்சப்படும் ஊட்டசத்துக்கள்

இது அனைவருக்கும், குறிப்பாக பெண்கள் தினசரி இரும்புச்சத்து அதிகரிப்பதை இன்றியமையாததாக ஆக்குகிறது. ஆனால் பிடிப்பு என்னவென்றால், ஒரு நாளில் நீங்கள் உட்கொள்ளும் இரும்பின் அளவு உடலால் உறிஞ்சப்பட வேண்டிய அவசியமில்லை. எனவே இந்த ஊட்டச்சத்து சரியான முறையில் உறிஞ்சப்படுவதை உறுதி செய்ய, அதை சரியான வழியில் வைத்திருப்பது முக்கியம்.

இரும்பு ஆதாரங்கள்

இரும்பு இரண்டு வடிவங்களில் உள்ளது. விலங்குகளை அடிப்படையாகக் கொண்ட உணவுகள் ஹீம் இரும்பின் மூலமாகும். இது பொதுவாக இறைச்சி, கோழி மற்றும் மீன்களில் காணப்படுகிறது. ஹீம் இரும்பு இரும்பின் சிறந்த வடிவமாகக் கருதப்படுகிறது. ஏனெனில் நம் உடல் 40 சதவீதத்தை எளிதில் உறிஞ்சிவிடும்.

ஹீம் மற்றும் ஹீம் அல்லாத உணவுகள்

காய்கறிகள், பழங்கள் மற்றும் முழு தானியங்கள் போன்ற தாவர அடிப்படையிலான உணவுப் பொருட்களிலிருந்து நாம் பெறுவது ஹீம் அல்லாதவை. பூசணி விதைகள், கீரை, ப்ரோக்கோலி, மாதுளை, பாதாம் மற்றும் இரும்புச்சத்துக்கான சில சிறந்த ஆதாரங்கள். உங்கள் தினசரி இரும்பு உட்கொள்ளலில் 80 முதல் 90 சதவீதம் ஹீம் அல்லாத உணவுகளிலிருந்து பெறப்படுகிறது. ஆனால் ஹீம் உணவுகளுடன் ஒப்பிடும்போது, இந்த இரும்பு வகை உடலால் திறமையாக உறிஞ்சப்படுவதில்லை.

வைட்டமின் சி

இந்த ஊட்டச்சத்தை உறிஞ்சுவதற்கான சிறந்த வழி, குறிப்பாக இரும்பு அல்லாத மூலங்களிலிருந்து, வைட்டமின் சி நிறைந்த உணவுகளான எலுமிச்சை, கேப்சிகம் மற்றும் தக்காளி ஆகியவற்றுடன் அவற்றை இணைப்பது. வைட்டமின் சி உடலில் இரும்புச்சத்தை எளிதில் உறிஞ்சும் வடிவத்தில் சேமிக்க உதவுகிறது.

வைட்டமின் ஏ மற்றும் பீட்டா-கரோட்டின்

வைட்டமின் ஏ மற்றும் பீட்டா கரோட்டின் நிறைந்த உணவுகள் உடலில் இரும்புச்சத்து உறிஞ்சப்படுவதற்கு உதவுகின்றன. வைட்டமின் ஏ நிறைந்த உணவுகள் அரிசி மற்றும் கோதுமையிலிருந்து இரும்பு உறிஞ்சப்படுவதை முறையே 200 மற்றும் 80 சதவீதம் அதிகரிக்கும் என்று ஆய்வுகள் தெரிவிக்கின்றன.

Related posts